ASUS ProArt PA329CRV, PA279CRV, PA279CV: chọn màn hình đồ hoạ 4K nào
So sánh ba màn hình đồ hoạ 4K ASUS ProArt: cỡ 27 hay 32 inch, độ phủ màu sRGB, Adobe RGB, DCI-P3, công suất sạc USB-C và cổng kết nối. Chọn theo việc bạn làm.

Ba mẫu màn hình đồ hoạ 4K của ASUS hay bị hỏi chung một câu: PA329CRV, PA279CRV và PA279CV khác nhau chỗ nào, lấy cái nào cho đáng tiền? Nhìn bề ngoài cả ba đều là ProArt, đều IPS 4K, đều có chứng nhận Calman Verified. Khác nhau nằm ở cỡ màn, độ phủ màu và cổng kết nối. Bài này đặt ba mẫu cạnh nhau, dựa trên thông số công bố trên trang từng sản phẩm.
Bảng so sánh nhanh
| Mẫu | Cỡ màn, mật độ | Độ phủ màu | USB-C | Cổng khác | Chân đế |
|---|---|---|---|---|---|
| PA329CRV | 31.5 inch, 140 PPI | sRGB 100%, DCI-P3 98% | Sạc 96W | 2 DisplayPort 1.4 (daisy chain), 2 HDMI 2.1, hub 3 USB-A + 1 USB-C | Nâng hạ 0~130mm |
| PA279CRV | 27 inch, 163 PPI | sRGB 100%, Adobe RGB 99%, DCI-P3 99% | Sạc 96W | 2 DisplayPort 1.4 (daisy chain), 2 HDMI 2.0, hub 4 cổng | Nâng hạ 0~130mm |
| PA279CV | 27 inch, 163 PPI | sRGB 100% | Sạc 65W | Hub 4 cổng USB 3.2 Gen 1 Type-A | Nâng hạ 0~150mm |
Cả ba đều tấm nền IPS 4K (3840 x 2160), màu 10 bit, hỗ trợ HDR10, có báo cáo hiệu chuẩn màu từ nhà máy và bảo hành 36 tháng tại Tanomi.
Chọn cỡ màn trước: 27 inch hay 32 inch
Cùng độ phân giải 4K, màn 27 inch có mật độ điểm ảnh cao hơn (163 PPI so với 140 PPI). Chữ và đường nét ở 27 inch mịn hơn, hợp với người ngồi gần, hay đọc chữ nhỏ hoặc chỉnh chi tiết ảnh. Màn 31.5 inch của PA329CRV cho bạn một khung hình rộng hơn, mở được cả timeline dựng video lẫn bảng công cụ mà không bị chật.
Bàn nông dưới 60cm thì 32 inch sẽ hơi sát mặt. Nếu chưa chắc, bạn đo khoảng cách từ mắt tới mặt bàn trước. Có thể cần thêm một arm màn hình để lùi màn ra xa mà vẫn gọn bàn.
Độ phủ màu: ai thật sự cần Adobe RGB
Cả ba phủ 100% sRGB, đủ cho thiết kế web, ảnh đăng mạng xã hội và hầu hết công việc dựng video thông thường. Điểm khác là PA279CRV công bố thêm Adobe RGB 99% và DCI-P3 99%. Nếu bạn làm ảnh in, sách, bao bì, hoặc dựng video theo chuẩn điện ảnh DCI-P3, đây là mẫu có độ phủ rộng nhất trong ba máy.
PA329CRV phủ DCI-P3 98%, rất sát PA279CRV, nhưng trang sản phẩm không công bố Adobe RGB. PA279CV chỉ nêu sRGB 100% (độ chính xác màu ΔE nhỏ hơn 2), vừa đủ cho người làm đồ hoạ số và chỉnh ảnh mà không đi in chuyên nghiệp.
Cổng kết nối: để ý công suất sạc USB-C
Dân dùng laptop nên nhìn mục này sớm. PA329CRV và PA279CRV sạc laptop 96W qua một sợi USB-C, PA279CV là 65W. Laptop mỏng nhẹ thường dùng nguồn khoảng 65W thì PA279CV đủ. Laptop đồ hoạ hoặc máy cần nguồn lớn hơn thì nên chọn hai mẫu 96W để vừa xuất hình vừa sạc đầy đủ.
Hai mẫu CRV còn có DisplayPort hỗ trợ daisy chain, nối được thêm một màn hình thứ hai bằng một sợi cáp. PA329CRV có HDMI 2.1, PA279CRV là HDMI 2.0, khác biệt này chỉ đáng kể nếu bạn nối thêm thiết bị cần băng thông HDMI cao.
Chọn nhanh theo nhu cầu
- Dựng video, nhiều cửa sổ, cần khung hình rộng: PA329CRV.
- Chỉnh ảnh in, thiết kế bao bì, cần gam màu rộng nhất: PA279CRV.
- Thiết kế web, chỉnh ảnh số, laptop nguồn 65W, muốn tiết kiệm ngân sách: PA279CV.
- Chỉ cần màu chuẩn ở độ phân giải 2K: xem thêm PA278QGV (27 inch 2K, 120Hz, sRGB 100%).
Trước khi bấm mua
- Card đồ hoạ và cổng: xuất 4K qua USB-C cần laptop hỗ trợ DisplayPort Alt Mode. Máy đời cũ có thể chỉ có HDMI, khi đó dùng cổng HDMI của màn.
- Hiệu chuẩn: mỗi máy có báo cáo hiệu chuẩn màu từ nhà máy. Làm việc chuyên về màu thì nên hiệu chuẩn lại định kỳ bằng thiết bị riêng.
- Giá và tồn kho: xem ngay trên từng thẻ sản phẩm bên dưới, luôn cập nhật theo web.
Xem các màn hình ASUS tại Tanomi
Sản phẩm nhắc trong bài

Màn hình đồ hoạ ASUS ProArt PA329CRV

Màn hình đồ hoạ ASUS ProArt PA279CRV

Màn hình đồ hoạ ASUS ProArt Display PA279CV







